PDA

Xem bản đầy đủ : lập dự toán điều chỉnh bổ sung

vansd
21-05-2007, 12:24 PM
em đang phải lập dự toán điều chỉnh bổ sung nhưng em không hiểu lắm về khái niệm trong phạm vi mời thầu, ngoài phạm vi mời thầu là như thế nào? em có hỏi một số người nhưng mỗi người một ý kiến, các bác có nhiều kinh nghiệm trong việc lập dự toán điều chỉnh bổ sung thì giúp em với

cu_chuoi
26-05-2007, 10:13 PM
Cái này phải xem hợp đồng xây lắp của bác thế nào đã thì mới có thể nói được. Cụ thể là giao thầu hay hợp đồng cố định đơn giá. Mà bác là bên A hay bên B đấy.

vansd
28-05-2007, 03:46 PM
Em là tư vấn thiết kế, hợp đồng như thế nào thì chúng em cũng không được biết xin A nhưng A không cho, thế mới khổ thân em đây chứ, A thì nói cứ KL âm thì theo dự toán được duyệt, KL dương thì theo thể chế hiện hành. xếp em thì nói cái nào có đơn giá được duyệt rồi thì lập theo đơn giá duyệt, cái nào chưa có thì lập mới. hồ sơ của em vẫn chưa xuất được. Giúp em với. hu. hu.

Nắng mai
30-05-2007, 03:48 PM
Mình thuộc bên đơn vị xây lắp, theo kinh nghiệm lập dự toán bổ sung của bọn mình là như thế này:
Nếu khối lượng thực tế thi công của bạn nhỏ hơn khối lượng hợp đồng (khối lượng âm) thì lấy giá hợp đồng nhân với khối lượng.
Trường hợp khối lượng thực tế thi công của bạn lớn hơn khối lượng hợp đồng (gọi là khối lượng phát sinh), lúc này sẽ có 2 tình huống:
Nếu khối lượng này đã có giá (theo hợp đồng) thì lấy đơn giá hợp đồng nhân khối lượng (nghe đơn giản nhỉ)
Nhưng nếu khối lượng phát sinh này không có trong đơn giá hợp đồng (chắc bạn gặp trường hợp này) thì bạn phải lập lại đơn giá này theo thể chế hiện hành (như sếp bạn nói vậy) :D
Đừng hu hu nữa!

vansd
01-06-2007, 05:04 PM
Cảm ơn Nắng Mai nhiều nhiều, với những khối lượng dương đã có đơn giá trong hợp đồng thì mình nhân KL phát sinh với đơn giá đó nhưng bên A người ta không chịu, họ bắt phải tách khối lượng trọng phạm vi mời thầu với ngoài phạm vi mời thầu, nhưng mình không hiểu lắm về các phạm vi này. Ví dụ trong thiết kế hiệu chỉnh mình hạ cao độ đường đỏ dẫn đến làm tăng khối lượng đào nền nhưng khối lượng này không vượt quá 20% khối lượng trong phạm vi mời thầu thì nó thuộc phạm vi mời thầu hay ngoài phạm vi mời thầu

Nguyen The Anh
01-06-2007, 10:11 PM
Nắng mai trả lời rất chuẩn rồi, mình chỉ lấy một ví dụ cụ thể để làm rõ ý của Nắng mai thôi:
Khối lượng trong hồ sơ thầu là 100m3 đào đắp đất cấp III, tương ứng có giá trong hồ sơ thầu của nhà thầu:
- Thực tế thi công là 110m3 đất cấp III, thì 10m3 đất dôi ra ấy (theo thông thường - không bắt buộc, nếu thỏa thuận giữa 2 bên khác thì tính khác) được tính theo giá thầu của nhà thầu (theo giá đã tính cho 100m3). Tất nhiên, khi ký hợp đồng nên chú ý có điều khoản về vấn đề này trước.
- Trường hợp thực tế thi công là 100m3 đất cấp III, 10m3 đất cấp II (trong hồ sơ thầu không có tên công tác đào đắp đất cấp II, đương nhiên như vậy không có giá đào đắp đất cấp II) lúc này việc thi công 10m3 đất cấp II CĐT và Nhà thầu phải thỏa thuận giá cả rồi hãy làm. Thường thì giá khối lượng công việc không có tên trong hồ sơ mời thầu lấy theo đơn giá địa phương.
Tóm lại khi ký hợp đồng Nhà thầu nên chú ý điều khoản:
- Khối lượng trong thầu tính theo giá trúng thầu.
- Khối lượng phát sinh có tên trong hồ sơ thầu tính theo đơn giá trúng thầu.
- Khối lượng phát sinh không có tên trong hồ sơ thầu tính theo đơn giá địa phương (hoặc chào lại giá, hoặc thỏa thuận...).
Đôi điều trao đổi cùng các bạn, mong được chỉ giáo.

cu_chuoi
04-06-2007, 12:04 AM
Tôi đồng ý với các bạn về cách tính dự toán bổ sung. Chỉ góp ý thêm về trường hợp cụ thể của Vansd. Cứ công tác có khối lượng thực tế lớn hơn khối lượng trong hồ sơ mời thầu thì phần chênh lệch (+) đó là ngoài phạm vi mời thầu rồi.
Còn về tính giá thì bạn tính như Nắng mai và Nguyen The Anh nói ở trên là OK. Nhưng bạn là TVTK vì vậy không biết được đơn giá ký hợp đồng là bao nhiêu thì bạn cứ lấy theo đơn giá dự toán đã được phê duyệt là được. Công tác nào mà khối lượng trong hồ sơ mời thầu bằng 0 thì bạn tính theo quy định hiện hành của Nhà nước.

Nắng mai
04-06-2007, 04:27 PM
Không biết hồ sơ của bạn đã xong chưa?
Mấy hôm mạng gia xay dung ở trong này không vào được (để hỏi lại TA đã ). Nhưng mình muốn trao đổi thêm về việc Chủ đầu tư "bắt phải tách khối lượng trọng phạm vi mời thầu với ngoài phạm vi mời thầu"
Chắc lẽ bạn đã biết thế nào là khối lượng trong thầu và ngoài thầu rồi!
Nhưng thường thì khi lập hồ sơ dự toán điều chỉnh bổ sung có các mục sau:

1-Giá trị khối lượng trong thầu (đơn giá x kl mời thầu)
2-Giá trị khối lượng giảm (nếu có =đơn giá trúng thầu x kl)
3-Giá trị khối lượng phát sinh : phần này bạn phải lập một bảng tính riêng bao gồm giá trị khối lượng phát sinh có trong đơn giá thầu và khối lượng phát sinh không có trong đơn giá thầu.
Phần đơn giá của khối lượng phát sinh không có trong đơn giá thầu, bạn phải lập thật cụ thể đơn giá chi tiết (vật liệu, nhân công, máy TC) rối trình CHủ đầu tư duyệt thì mới được thanh toán
Người ta bắt tách riêng khối lượng ngoài thầu ra là đúng đấy. (để trình duyệt tăng chi phí mà)
Nhưng mình cũng không biết bên TVTK của bạn có giống XL như bọn mình không?:D

vansd
05-06-2007, 01:11 PM
Cảm ơn các bác đã chỉ giúp, em sẽ làm theo chỉ bảo của các bác chắc là hồ sơ của em sẽ được ban A chấp thuận, khi nào cần trợ giúp em hy vọng sẽ được các bác tiếp tục chỉ bảo, cảm ơn, cảm ơn.

vansd
12-06-2007, 02:08 PM
ai có ĐM hay file dự toán về công tác lắp đặt trạm trộn bêtông nhựa cho mình xin với.

chienduc2812
05-07-2007, 08:55 AM
Tuy nhiên cũng phải lưu ý là chỉ khi khối lượng phát sinh của hạng mục nảo đó đã có đơn giá lớn hơn 20% khôi lượng của nó trong hợp đồng thì mới được phép lập đơn giá mới, còn nếu nhỏ hơn 20% thì lấy luôn đơn giá trong hợp đồng ( Có thể tham khảo nghị định 99 vùa mới ban hành)

Dinh_ton
15-04-2008, 11:02 PM
Theo mình thì thế này nhé!
Minh cũng đã phải làm nhiều lần về vấn đề này cũng góp ý cung mọi người thôi:
Khi làm dự toán bổ xung bạn phải tổng hợp lại tất cả các kl để kiểm xoát chúng sau đó mới kiểm tra lại phần kl đó với phần kl trong hs mời thầu nếu kl dương thi bạn cần phải có xác định của TVGS sau đó mới tiến hành bước tiếp theo kiểm tra các kl đó có đơn giá chưa nếu chưa có bạn phải lập đơn giá tại địa phương hoặc tại thời điểm thi công trình chủ đầu tư xét duyệt hoặc CQ có thẩm quyền QD thì phần kl dương đó mới được tính chúc bạn thành công

kyloivn
17-07-2008, 10:15 AM
Alo cho mình tham gia với theo mình để dẽ hiểu thì cụ thể như thê này:
1.Từ hồ sơ TKKT- TC, chủ đầu tư phê duyệt BC, sau đó bóc khối lượng từ BVTC ra làm hồ sơ MT (HSMT), tổ chức đấu thầu và lựa chọn Nhà thầu.
2. Trên cơ sở tiên lượng trong HSMT, Nhà thầu lập nên đơn giá dự thầu (trong HSDT) để tham gia đấu thầu.
3. Trong quá trình xét thầu sẽ có hiệu chỉnh về sai lệch số học mọt số sai lệch khác. Sau khi xét thầu có kết quả, CĐT sẽ thông báo và mời NT đến thương thảo ký hợp đồng. Phụ lục hợp đồng được lập đưa trên bản báo cáo kết quả xét thầu (trong đó có đơn giá và khối lượng sau khi hiệu chỉnh).
4. Tuy nhiên trong quá trình triển khai TC sẽ có một số công việc phát sinh ngoài hợp đồng. Về vấn đề thanh toán kl phát sinh ngoài hợp đồng cụ thể như sau: có 2 loại phát sinh là phát sinh trong hợp đồng và phát sinh ngoài hợp đồng.
+Đối với phát sinh trong HĐ (tức công việc đã có tên trong HD nhưng khối lượng thực tế nhiều hơn so với hợp đồng) thì xử lý thế này:
* Nếu khối lượng PS nhỏ 20% (theo NĐ58/2008) thì sử dụng DG đã có trong HĐ để thanh toán.
* Nếu Kl PS lớn hơn 20% thì NT và CĐT cùng thương thảo để lập đơn giá mới tại thời điểm TC để lập Phụ lục bổ sung để thanh toán.
+ Đối với CV chưa có tên trong PL hợp đồng: Nt và CĐT cùng thương thảo để lập đơn giá và PL bổ sung hợp đồng để thanh toán.
Cung nói thêm: Khối lượng CV trong phạm vi hồ sơ DT và MT cũng chính và kL trong Pl hợp đồng đã ký.
Khối luợng Cv ngaòi phạm vị HSMT & DT chính là khói lượng Phát sinh như trên.
Thế nhé. Biết nhiều làm nhiều cang thêm khổ, không biết ngồi chơi lại sướng hơn!!! ha ah ah/

nguyen huongxd
02-04-2010, 10:01 AM
Mình đang làm 1 cái dự toán điều chỉnh khối lượng còn lại của 1 dự án từ năm 2007 theo TT05/2009. Hợp đồng điều chỉnh giá, bên CDT đã ký vào hồ sơ dự toán mà mình lập. Các bạn cho mình hỏi như thế là chủ đầu tư đã chấp nhận giá điều chỉnh của mình chưa? và dự toán này có thể làm căn cứ pháp lý để thanh toán không?
Cảm ơn nhiều!

Xuan Quan
15-10-2010, 11:40 PM
very good: em cam on anh the anh va nang mai

loveme41reason
02-11-2010, 10:16 AM
:SugarwareZ-074:

satthuvothan
16-05-2011, 01:44 PM
:SugarwareZ-080::SugarwareZ-038:::SugarwareZ-010::SugarwareZ-010:

vanquyen0204
06-09-2011, 03:49 PM
Nắng mai trả lời rất chuẩn rồi, mình chỉ lấy một ví dụ cụ thể để làm rõ ý của Nắng mai thôi:
Khối lượng trong hồ sơ thầu là 100m3 đào đắp đất cấp III, tương ứng có giá trong hồ sơ thầu của nhà thầu:
- Thực tế thi công là 110m3 đất cấp III, thì 10m3 đất dôi ra ấy (theo thông thường - không bắt buộc, nếu thỏa thuận giữa 2 bên khác thì tính khác) được tính theo giá thầu của nhà thầu (theo giá đã tính cho 100m3). Tất nhiên, khi ký hợp đồng nên chú ý có điều khoản về vấn đề này trước.
- Trường hợp thực tế thi công là 100m3 đất cấp III, 10m3 đất cấp II (trong hồ sơ thầu không có tên công tác đào đắp đất cấp II, đương nhiên như vậy không có giá đào đắp đất cấp II) lúc này việc thi công 10m3 đất cấp II CĐT và Nhà thầu phải thỏa thuận giá cả rồi hãy làm. Thường thì giá khối lượng công việc không có tên trong hồ sơ mời thầu lấy theo đơn giá địa phương.
Tóm lại khi ký hợp đồng Nhà thầu nên chú ý điều khoản:
- Khối lượng trong thầu tính theo giá trúng thầu.
- Khối lượng phát sinh có tên trong hồ sơ thầu tính theo đơn giá trúng thầu.
- Khối lượng phát sinh không có tên trong hồ sơ thầu tính theo đơn giá địa phương (hoặc chào lại giá, hoặc thỏa thuận...).
Đôi điều trao đổi cùng các bạn, mong được chỉ giáo.

Vậy bạn cho mình hỏi: Mình đang duyệt dự toán bổ sung của một công trình đã đấu thầu và đang trong quá trình thi công. trong khối lượng bổ sung này có 1 phần có trong đơn giá trúng thầu và một phần không có trong đơn giá trúng thầu. Vậy khối lượng phát sinh này (có trong đơn giá thầu và không có trong đơn giá thầu) mình duyệt theo lương tối thiểu và giá vật liệu tại thời điểm duyệt dự toán lần 1 là tháng 4/2010 hay tại thời điểm tháng 9/2011 vì đã qua hai lần điều chỉnh lương tối thiểu. Mong các bạn giúp đỡ!