Kết quả 1 đến 5 của 5
    Civil Engineer Guest

Mặc định Cách tính chi phí vận chuyển như thế nào là đúng?

Tôi đang thẩm tra 1 bộ hồ sơ theo dự toán nhà nước mà rất rắc rối có vài điều thắc mắc sau nhờ anh em chỉ giúp:
    1/ Đơn giá thì đơn vị thẩm tra lấy theo đơn giá Quý II (ban hành từ tháng 4 theo thông tư 09) nhưng đến nay giá đã chênh lệch lên rất nhiều. Em lấy theo giá tham khảo của Bộ xây dựng (đơn giá ngày) thì thẩm tra không chịu và đòi lấy theo đơn giá của liên sở. Cho em hỏi em có thể lấy đơn giá theo giá tham khảo của Bộ xây dựng - Viện kinh tế được không?
    2/ Phần vận chuyển: Em vận chuyển xà bần bê tông ra khỏi tp nên em tính cho 25km và để có giá gần bằng giá em đã làm dự toán lúc đầu (dự toán lúc đầu em tạm tính đơn giá vận chuyển vì nếu lấy định mức thì ko đủ chi phí vận chuyển) cách làm cụ thể như sau: vận chuyển 1km đầu + vận chuyển 2km tiếp theo + vận chuyển 7km tiếp theo + vận chuyển 15km ngoài phạm vi 7km (nhân khối lượng vận chuyển 15 lần). Vậy cách tính này có đúng không trong khi thẩm tra chỉ cho phép như sau: 7 km tiếp theo + 18 km ngoài phạm vi 7km ?
    Xin các vị cao nhân chỉ giáo. Em đang sót của mà ko bít cứu cho công ty bằng cách nào đây. Vì thẩm tra dự toán sau thi công. Hic (:

Nếu vận chuyển 25km thì vận dùng 2 mã hiệu:
    - Mã hiệu vận chuyển tiếp cự ly <=7 km
    - mã hiệu vận chuyển 1km ngoài phạm vi 7km, lưu ý là trong phần đơn giá MAYTC phải nhân với hệ số 18 (25km-7km)

Mặc định Cach tinh van chuyen vat lieu

Bạn mở bất kỳ một quyển đơn giá xây dựng công trình - phần xây dựng của 1 tỉnh nào đó hoặc mở định mức dự toán xây dựng công trình - phần Xây dựng (VD ĐM 24 trang 27 ở ngay phần đầu Chương 2 "Công tác đào, đắp đất, đá, cát") có ngay cách tính vận chuyển vật liệu cho từng khoảng cách vận chuyển.
    Theo đó với vận chuyển 25Km bằng xe tải trọng A (tấn) thì được tính như sau:
    ĐM vận chuyển 25km = Đm vận chuyển trong phạm vi 1km x 1 + ĐM vận chuyển 1km tiếp theo cự lý <=7km x 6 + ĐM vận chuyển 1km ngoài phạm vi cự ly 7km x (25-7)
    Bạn cứ làm theo ĐM thì không bên thẩm tra nào bắt bẻ bạn được. Chúc bạn thành công!
    Sửa lần cuối bởi ngorung; 17-09-2008 lúc 09:41 AM.

Civil Engineer Guest

Cảm ơn bạn ngorung nhiều, Tôi sẽ coi lại và dẫu sao thì bản dự toán đã thẩm tra xong. Xin cảm ơn tất cả các bạn.

5. Mặc định

Em làm công tác thí nghiệm nén tĩnh có đối trọng. Phần vận chuyển đối trọng đến công trường thì em phải tính thế nào hả anh?
    Nếu chỉ tính đến ca máy thôi thì em áp ca máy lập theo quy định thì có phải nhân hệ số ko?
    Em thấy giá ca máy trong quyển đơn giá ban hành theo QD 103 & 104 so với giá ca máy mà anh Nguyễn Thế Anh xây dựng có sự khác biệt
    VD : ô tô vận tải thùng Tải trong 7T trong quyển đơn giá chỉ là khoảng 423K em ko nhớ chính xác nhưng nếu lấy theo bảng giá ca máy mà em down về thì nó cao hơn rất nhiều.