Kết quả 1 đến 4 của 4

Mặc định cách tính đơn giá nhân công

theo em được biết thì khi tính đơn giá nhân công thì ta chỉ cần lấy đơn giá địa phương nhân với hệ số điều chỉnh theo thông tư bổ sung. Nhưng em cũng thường xuyên gặp bảng đơn giá nhân công tính theo hệ số phụ cấp lưu động, phụ cấp khu vực.... Các anh chỉ giúp để em hiểu rõ vấn đề hơn nhé

Civil Engineer Guest

Chào bạn,
    Để giúp bạn hiểu rõ vấn đề tôi có gợi ý cho bạn như sau:
    - Đơn giá nhân công được tính theo bảng lương A.1.8 tùy vào ngành nghề và bậc thợ.
    - Tùy theo thời điểm sẽ có hệ số điều chỉnh hệ số nhân công phù hợp tương ứng với mức lương ngay tại thời điểm đó. VD: theo bảng lương tôi có lương tối thiếu của thợ ngành A, bậc thợ 1 là 350ng thì vào năm 2007 theo thông tư 07 tôi sẽ có lương tối thiểu của thợ đó là 450ng thì phải nhân hệ số điều chỉnh là 1,286. Đến đầu 2008 mà cụ thể là tháng 1/2008 theo TT03/2008 thì lương tối thiểu vùng theo các quận ở Tp. HCM là 620ng thì tôi lại pphải nhân với hệ số điều chỉnh tương ứng với mức lương 450ng là 1,378.
    Cứ tương tự như vậy bạn sẽ có mức lương theo thời điểm trong công tác lập dự toán nhé.
    Còn bạn nói rằng các hệ số đó thì đã được tính theo điều chỉnh của thông tư rồi đấy. Bạn nên đọc kỹ thông tư gần nhất 05/2009 ban hành 15/04/2009 để tham khảo thêm nhé.
    Thân chào bạn!

3. Mặc định

4. Mặc định

Trích dẫn Gửi bởi cuki Xem bài viết
    theo em được biết thì khi tính đơn giá nhân công thì ta chỉ cần lấy đơn giá địa phương nhân với hệ số điều chỉnh theo thông tư bổ sung. Nhưng em cũng thường xuyên gặp bảng đơn giá nhân công tính theo hệ số phụ cấp lưu động, phụ cấp khu vực.... Các anh chỉ giúp để em hiểu rõ vấn đề hơn nhé
    Câu trả lời đơn giản nhất là thế này:

1. "theo em được biết thì khi tính đơn giá nhân công thì ta chỉ cần lấy đơn giá địa phương nhân với hệ số điều chỉnh theo thông tư" --> dùng cho bảng tổng hợp kinh phí trong công tác dự toán.

2. "Nhưng em cũng thường xuyên gặp bảng đơn giá nhân công tính theo hệ số phụ cấp lưu động, phụ cấp khu vực...." --> dùng để tính lương ngày công của công nhân
    Kỹ sư Kinh tế xây dựng
    Kỹ sư Định giá hạng 2 .: